Thoát nước mưa sang đất nhà hàng xóm gây thiệt hại có phải bồi thường không?

Thoát nước mưa sang đất nhà hàng xóm gây thiệt hại có phải bồi thường không?

Hỏi: Bạn Tiến Thành ở tỉnh Tây Ninh gửi câu hỏi về cho Phaplynhanh.vn: “Chào Phaplynhanh.vn, Phaplynhanh.vn cho mình hỏi một vấn đề như sau: Hàng xóm nhà mình  khi xây dựng nhà có để hướng ống thoát nước mưa hướng về phía cửa sổ nhà mình, hôm trước mưa lớn khiến nước mưa có lẫn mấy viên đá từ mái nhà hàng xóm xả xuống gây bể kính cửa sổ nhà mình. Vậy cho mình hỏi, mình có thể bắt hàng xóm bồi thường được hay không?”

Trả lời: Chào bạn Thành, về vấn đề bạn đang thắc mắc, Phaplynhanh.vn xin được trình bày qua bài viết sau

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2015

Thoát nước mưa sang đất nhà hàng xóm gây thiệt hại có phải bồi thường không?

Thoát nước mưa sang đất nhà hàng xóm gây thiệt hại có phải bồi thường không-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh

Theo quy định tại Điều 250 Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 250. Nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước mưa

Chủ sở hữu nhà, công trình xây dựng khác phải lắp đặt đường dẫn nước sao cho nước mưa từ mái nhà, công trình xây dựng của mình không được chảy xuống bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề.”

Căn cứ theo quy định trên, có thể thấy một điều rằng pháp luật nước ta quy định rất chi tiết về việc chủ sở hữu nhà ở phải lắp đặt đường dẫn nước mưa từ mái nhà xuống dưới mặt đất vào phần thoát nước của nhà mình; không được để nước mưa chảy xuống bất động sản của chủ sở hữu liền kề gây ảnh hưởng đến quyền lợi của chủ sở hữu và bất động sản liền kề.

Ngoài ra, Bộ luật Dân sự 2015 cũng có quy định về việc bồi thường nếu gây ảnh hưởng đến bất động sản liền kề. Việc bồi thường này được quy định dựa trên căn cứ tại Điều 605 Bộ luật Dân sự 2015 này, cụ thể

Điều 605. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra

Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác.

Khi người thi công có lỗi trong việc để nhà cửa, công trình xây dựng khác gây thiệt hại thì phải liên đới bồi thường.”

Việc hàng xóm hướng ống thoát nước mưa xuống phía cửa sổ nhà bạn như vậy đã vi phạm quy định của pháp luật. Trường hợp vi phạm việc thoát nước mưa mà gây thiệt hại thì hàng xóm của bạn phải thực hiện việc bồi thường cho bạn.

Hi vọng với bài viết trên, Phaplynhanh.vn đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc về câu hỏi theo quy định của pháp luật, thoát nước mưa sang đất nhà hàng xóm gây thiệt hại có phải bồi thường không?

Phaplynhanh.vn hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sự, Luật sư Hôn nhân Gia đình, Luật sư Dân sự, Luật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanh, tư vấn luật thừa kế, luật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Tham khảo các bài viết khác

Quyền, nghĩa vụ của các chủ sở hữu trong sở hữu chung trong nhà chung cư được quy định như thế nào?

Khái niệm sở hữu chung trong nhà chung cư và chủ thể của hình thức sở hữu chung này?

Khái niệm sở hữu chung hỗn hợp và chủ thể của hình thức sở hữu chung này?

Địa thế tự nhiên có phải là một căn cứ xác lập quyền đối với bất động sản liền kề?

Đặc điểm của quyền đối với bất động sản liền kề?

Việc tài sản đã được xác lập quyền sở hữu cho người khác có làm chấm dứt quyền sở hữu?

Thay đổi việc thực hiện quyền đối với bất động sản liền kề được quy định như thế nào?

Nguyên tắc không được lạm dụng quyền được quy định như thế nào?

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *