Quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Hiện nay, các tệ nạn xã hội có xu hướng ngày càng gia tăng và diễn biến phức tạp. Những tội xâm phạm đến quyền sở hữu tài sản của người khác như: tội cướp tài sản, trộm cắp tài sản, lừa đảo chiếm đoạt tài sản,… và đặc biệt là các hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác xảy ra rất nhiều với thủ đoạn ngày càng nguy hiểm, có tính chất côn đồ,…

Hủy hoại tài sản là gì? Hủy hoại tài sản từ bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?

Hủy hoại tài sản là hành vi cố ý làm cho tài sản của người khác bị hư hại, giảm giả trị hoặc mất giá trị sử dụng hoặc khó có khả năng khôi phục lại. Hành vi này được thể hiện bằng nhiều phương thức khác nhau như:

  • Đập phá đồ đạc;
  • Đốt cháy đồ;
  • Cố tình để mặc tài sản của người khác bị hư hỏng…

Tùy thuộc vào mức độ hành vi và hậu quả để lại, người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự về Tội phá hoại, hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác theo quy định tại Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017.

Luật sư ADB SAIGON cung cấp dịch vụ luật sư bào chữa và tham gia tranh tụng các vụ án hình sự cho mọi đối tượng khách hàng là cá nhân, tổ chức – doanh nghiệp khắp Việt Nam. Cho công dân từ đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự đang là người bị tố giác, người bị bắt giữ, bị can, bị cáo. Luật sư bào chữa của chúng tôi tham gia từ giai đoạn tiền tố tụng (lấy lời khai về tin tố giác, bị tạm giữ hình sự…) giai đoạn khởi tố vụ án, điều tra vụ án, truy tố và xét xử vụ án.

Quy định tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản - Luật sư ADB SAIGON

Quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản được quy định cụ thể tại Điều 178 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

“1.Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Để che giấu tội phạm khác;

e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

g) Tái phạm nguy hiểm,

3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

4.Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm”

Luật sư ADB SAIGON luôn đồng hành cùng doanh nghiệp, người lao động xuyên suốt trong quá trình hoạt động và luôn tư vấn nhiệt tình, tân tâm, giải đáp mọi vấn đề về lĩnh vực lao động nhanh chóng. Ngoài dịch vụ luật sư cho Doanh nghiệp, chúng tôi còn hỗ trợ khách hàng ở nhiều lĩnh vực khác nhau như: hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phươngthủ tục khai nhận di sản thửa kếtư vấn pháp luật hình sự

Xem thêm bài viết tại website hoặc Fanpage: https://www.facebook.com/luatsutaibinhduong

Bài viết khác có liên quan

Án tích là gì? Khi nào được xoá án tích?

Quy định về tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm

Ngồi xem đánh bạc có bị xử lý không?

Quy định về tội sản xuất, buôn bán hàng giả

Quy định về tội đánh bạc

One thought on “Quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *