Chuyển đổi giới tính và xác định lại giới tính khác nhau như thế nào?

Quyền xác định lại giới tínhchuyển đổi giới tính là hai quyền nhân thân đặc biệt, giúp xác định lại hoặc chuyển đổi giới tính của một cá nhân. Vậy quyền xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính khác nhau như thế nào? Cùng Luật sư ADB Saigon phân biệt hai khái niệm này qua bài viết dưới đây :

Cơ sở pháp lý

Điều 36, 37 Bộ luật Dân sự 2015

Nghị định 88/2008/NĐ-CP về Xác định lại giới tính

Phân biệt xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính

Về bản chất của xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính

Xác định lại giới tính là thuật ngữ để chỉ thủ tục để điều chỉnh lại giới tính của một người. Xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ về giới tính. Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Chuyển đổi giới tính là một thuật ngữ dùng để chỉ việc con người can thiệp làm thay đổi giới tính của cá nhân khi giới tính đã được xác định rõ.

Căn cứ, tiêu chuẩn y tế thực hiện xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính

Căn cứ, tiêu chuẩn y tế thực hiện xác định lại giới tính

Điều 5, Điều 6 Nghị định 88/2008/Phân biệt chuyển đổi giới tính và xác định lại giới tính-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh-CP quy định về các căn cứ, tiêu chuẩn y tế để xác định lại giới tính

“Điều 5. Tiêu chuẩn y tế xác định khuyết tật bẩm sinh về giới tính

1.Nam lưỡng giới giả nữ:

a) Bộ phận sinh dục có dương vật nhỏ, có thể sờ thấy tinh hoàn hoặc không, siêu âm hoặc nội soi thấy tinh hoàn, không có tử cung và buồng trứng;

b) Nhiễm sắc thể giới tính là XY hoặc gen biệt hóa tinh hoàn dương tính hoặc kết hợp cả hai trường hợp trên.

2.Nữ lưỡng giới giả nam:

a) Bộ phận sinh dục có âm vật phát triển như dương vật nhưng không sờ thấy tinh hoàn, siêu âm hoặc nội soi thấy có tử cung, buồng trứng, không thấy tinh hoàn;

b) Nhiễm sắc thể giới tính là XX.

3.Lưỡng giới thật:

a) Bộ phận sinh dục không xác định được là nam hay nữ. Tuyến sinh dục có cả tổ chức tinh hoàn, buồng trứng;

b) Nhiễm sắc thể giới tính có thể là một trong các dạng XX/XY; XXX/XY; XX/XXXY hoặc các dạng nhiễm sắc thể khác được xác định là lưỡng giới thật.

Điều 6. Tiêu chuẩn y tế xác định giới tính chưa được định hình chính xác

Nhiễm sắc thể giới tính có thể giống như trường hợp nữ lưỡng giới giả nam hoặc nam lưỡng giới giả nữ hoặc lưỡng giới thật nhưng bộ phận sinh dục chưa được biệt hóa hoàn toàn và không thể xác định chính xác là nam hay nữ.

Căn cứ, tiêu chuẩn y tế thực hiện chuyển đổi giới tính

Chuyển đổi giới tính chưa có cơ sở để thực hiện. Chuyển đổi giới tính được thực hiện với người đã có giới tính được xác định rõ, thực hiện theo quy định của pháp luật.

Mục đích của việc xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính

Xác định lại giới tính là trường hợp những người có giới tính bị khuyết tật bẩm sinh, về căn bản họ chỉ bị khuyết tật về bộ phận sinh dục, nên nhu cầu thực sự của họ không phải là chuyển đổi giới tính mà họ chỉ muốn trở về giới tính sinh học thực chất của họ, họ chỉ muốn có cấu tạo bên ngoài và bên trong cơ thể thống nhất.

Còn những người chuyển đổi giới tính, vì bản thân họ luôn coi giới tính thực sự của mình là giới tính trái ngược với giới tính sinh học hiện có nên khao khát trở về giới tính thực của họ cháy bỏng, thường trực, họ muốn trở về giới tính thực của mình, để được thực hiện quyền mưu cầu hạnh phúc một trong những quyền cơ bản của con người. Tuy nhiên, cũng có nhiều người tiến hành chuyển đổi giới tính theo phong trào, để trốn tránh nghĩa vụ quân sự, gian lận trong các cuộc thi, để mưu sinh,…

[XEM THÊM]…

Chuyển đổi giới tính được Bộ luật Dân sự 2015 quy định như thế nào?

Khái niệm quyền xác định lại giới tính? Quyền xác định lại giới tính được quy định như thế nào trong Bộ luật Dân sự 2015

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về Phân biệt chuyển đổi giới tính và xác định lại giới tính theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015. Hy vọng bài viết này sẽ cung cấp những thông tin hữu ích cho bạn đọc. Quý khách hàng có nhu cầu tìm hiểu thông tin tư vấn pháp luật hình sự hoặc cần luật sư tư vấn ly hôn nhanhthủ tục khai nhận di sản thừa kế… có thể liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 0907 520 537, qua zalo hoặc nhắn tin qua Fanpage: https://www.facebook.com/luatsutaibinhduong

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *