Người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không?

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân khi muốn chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi người đó chết. Tuy nhiên, trên thực tế có nhiều trường hợp di chúc bị che giấu nhằm các mục đích khác nhau, khiến cho quyền định đoạn tài sản sau khi chết của cá nhân không được thực hiện trên thực tế. Vậy, người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không?

Cùng Luật sư ADB Saigon tìm hiểu thêm về người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không theo quy định Bộ luật Dân sự 2015 qua bài viết dưới đây:

Cơ sở pháp lý

– Bộ luật Dân sự 2015

– Nghị định 144/2021/NĐ-CP

Người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không?

Căn cứ Điều 621 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người không được hưởng quyền hưởng di sản thừa kế như sau:

“1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.”

Theo quy định trên, người có hành vi che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản thì sẽ không được hưởng di sản thừa kế.

Tuy nhiên, trường hợp người để lại di sản đã biết hành vi của những người che giấu di chúc, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc thì người này vẫn được hưởng di sản.

Xem thêm bài viết: Quy định của Bộ luật Dân sự 2015 về người không được quyền hưởng di sản như thế nào?

Người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không-Hỗ trợ tư vấn pháp lý nhanh

Người có hành vi che giấu di chúc bị xử lý như thế nào?

Hiện tại, pháp luật không có quy định về việc xử phạt hành chính đối với hành vi che giấu di chúc. Tuy nhiên, đối với hành vi trên thì có thể xem xét theo quy định tại Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP như sau:

“Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của tổ chức, cá nhân khác

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản, xâm nhập vào khu vực nhà ở, kho bãi hoặc địa điểm khác thuộc quản lý của người khác nhằm mục đích trộm cắp, chiếm đoạt tài sản;

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản hoặc đến thời điểm trả lại tài sản do vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng, mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

d) Không trả lại tài sản cho người khác do vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng nhưng sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản;

đ) Thiếu trách nhiệm gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 và các điểm a, b, c và đ khoản 2 Điều này;

b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

Như vậy, hành vi che giấu di chúc để hưởng di sản thừa kế trong trường hợp này có thể xem hành hành vi gian dối để chiến đoạt tài sản của người khác. Đối với hành vi trên thì mức xử phạt hành chính là từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Nếu đã hưởng di sản thừa kế thì sẽ buộc tịch thu để hoàn trả lại cho người thừa kế theo di chúc.

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về Người có hành vi che giấu di chúc thì có được hưởng di sản thừa kế không theo quy định Bộ luật Dân sự 2015. Luật sư ADB SAIGON luôn sẵn sàng tư vấn pháp lý miễn phí (qua điện thoại 0907520537tư vấn trực tiếp, qua zalofanpage…) về tất cả các thắc mắc nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Kinh doanh Thương mại, Luật sư Đất đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *