Quy định về việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán

 Thuê mua nhà, công trình xây dựng là thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua một khoản tiền và được sử dụng nhà, công trình xây dựng đó; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê; sau khi đã thanh toán đủ số tiền thuê mua thì bên thuê mua trở thành chủ sở hữu đối với nhà, công trình xây dựng đó. Vậy việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán được pháp luật quy định như thế nào? Hãy cùng phaplynhanh.vn tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Quy định về việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán

Nhà, công trình xây dựng là gì?

Theo Luật xây dựng năm 2014 thì công trình xây dựng được hiểu cụ thể như sau:

“Công trình xây dựng là sản phẩm được tạo thành bởi sức lao động của con người, vật liệu xây dựng, thiết bị lắp đặt vào công trình, được liên kết định vị với đất, có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước, được xây dựng theo thiết kế…”

Về khái niệm nhà, theo Quyết định 05/2006/QĐ-BXD quy định cụ thể như sau:

“Nhà là công trình xây dựng có mái và kết cấu bao che, dùng để ở hoặc dùng vào mục đích khác.”

Nhà, công trình xây dựng có sẵn được hiểu là nhà, công trình xây dựng đã hoàn thành việc xây dựng và đưa vào sử dụng.

Quy định về việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán

Tại Điều 20 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán như sau:

“Điều 20. Bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán

  1. Bên bán có trách nhiệm bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán cho bên mua. Trường hợp nhà, công trình xây dựng đang trong thời hạn bảo hành thì bên bán có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị có trách nhiệm thực hiện việc bảo hành theo quy định của pháp luật về xây dựng.
  2. Thời hạn bảo hành nhà, công trình xây dựng thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng, nhà ở; trường hợp đã hết thời hạn bảo hành thì do các bên thỏa thuận.”

Theo đó, bên bán chính là người có trách nhiệm phải bảo hành nhà chung cư trong thời hạn mà pháp luật quy định. Đồng thời, bên bán có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị có trách nhiệm thực hiện việc bảo hành nếu đang trong thời hạn bảo hành.

Trên đây là toàn bộ thông tin về việc bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán. Ngoài ra, quý khách hàng còn các vấn đề pháp luật nào cần hỗ trợ tư vấn xin vui lòng liên hệ phaplynhanh.vn

Pháp lý nhanh hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật bảo hiểm xã hội, Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai…..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0933450431 hoặc 0907520537

Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Tìm hiểu thêm một số chuyên đề liên quan quý bạn đọc có thể quan tâm:

Quy định thu hồi quyền sử dụng đất do bỏ hoang như thế nào?

Có tiến hành mua bán đất khi nợ tiền sử dụng đất hay không?

Quy định về việc nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp như thế nào?

Pháp luật quy định Gia hạn sử dụng đất có tốn phí không?

Quy định về những đối tượng không phải nộp thuế khi sử dụng đất phi nông nghiệp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *