Lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu?

Đăng ký kết hôn và việc quan trọng đối với mỗi người, đây được coi là sự kiện đánh dấu mỗi người đang bước vào mối quan hệ mới được pháp luật bảo vệ. Vậy lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu?

Lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu?

Căn cứ theo Thông tư 85/2019/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì lệ phí đăng ký kết hôn sẽ do Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định Căn cứ điều kiện thực tế của địa phương để quy định mức thu lệ phí phù hợp.Như vậy mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương sẽ có quy định về lệ phí đăng ký kết hôn khác nhau.

Căn cứ theo Nghị quyết 09/2020/NQ-HĐND ngày 17/7/2020 của Hội đồng nhân dân tỉnh Bắc Kạn thì lệ phí đăng ký kết hôn ở xã là 25.000 đồng.

Theo đó cơ quan có thầm quyền giải quyết việc đăng ký kết hôn của hai bạn sẽ được thu lệ phí. Mức thu trong việc đăng ký tại ủy bạn xã xã khi kết hôn là 25.000 đồng. Việc cán bộ ủy bạn thu 500 ngàn là không đúng quy định của pháp luật.

Lệ phí đăng ký kết hôn là bao nhiêu - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Giấy đăng ký kết hôn làm trong bao lâu?

Nếu hai bên nam nữ là công dân Việt Nam, kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Luật Hộ tịch, ngay sau khi nhận đủ giấy tờ quy định, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn, sau khi hai bên nam, nữ cùng ký vào giấy chứng nhận kết hôn, công chức tư pháp, hộ tịch báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã tổ chức trao giấy đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Nếu cần phải phải xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời gian giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

Như vậy, nếu đủ điều kiện thì thời gian cấp giấy đăng ký kết hôn là ngay sau khi nộp đủ hồ sơ; nếu phải xác minh thì thời hạn không quá 05 ngày làm việc.

Tuy nhiên, nếu bạn kết hôn có yếu tố nước ngoài và thực hiện tại UBND cấp huyện, khoản 2 Điều 38 Luật Hộ tịch năm 2015 quy định, trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, công chức tư pháp hộ tịch xác minh, nếu đủ điều kiện thì báo cáo Chủ tịch UBND cấp huyện giải quyết.

Sau khi hai bên nam, nữ ghi việc kết hôn vào sổ hộ tịch, hai bên nam, nữ cùng ký vào sổ hộ tịch, giấy chứng nhận kết hôn thì chủ tịch UBND cấp huyện trao giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Như vậy, tối đa 05 ngày với trường hợp kết hôn tại UBND cấp xã và 15 ngày tại UBND cấp huyện, bạn sẽ nhận được giấy đăng ký kết hôn.

>>> Xem thêm:

Hôn nhân đồng giới có được Việt Nam công nhận?

Có được thay đổi họ cho con không?

Con ruột và con nuôi có được kết hôn không?

Nguyên nhân của bạo lực gia đình là gì?

Phá hoại hạnh phúc của người khác bị xử lý như thế nào?

Phaplynhanh.vn đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đaitư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kế,… liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website Phaplynhanh.vn, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *