Văn phòng đại diện có được xuất hóa đơn không?

Trong quá trình phát triển và mở rộng kinh doanh, doanh nghiệp muốn thành lập chi nhánh, địa điểm kinh doanh và văn phòng đại diện. Do đó, các chủ doanh nghiệp cần nắm rõ các quy định pháp luật về chi nhánh công ty cũng như văn phòng đại diện để quá trình hoạt động không bị ảnh hưởng.

Vậy Văn phòng đại diện có được xuất hóa đơn không? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Văn phòng đại diện có được xuất hóa đơn không - tư vấn hỗ trợ pháp lý nhanh

Cơ sở pháp lý

  • Luật DN 2020 số: 59/2020/QH14 ngày 17 tháng 6 năm 2020
  • Nghị định 47/2021/NĐ-CP ngày 01/04/2021 Hướng dẫn Luật DN 2020
  • Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký DN ngày 04 tháng 01 năm 2021

Xem thêm: TÓM TẮT NHỮNG QUY ĐỊNH TRONG LUẬT DOANH NGHIỆP 2020

– Doanh nghiệp tư nhân;

– Công ty hợp danh;

– Công ty TNHH MTV;

– Công ty TNHH 2 TV trở lên;

– Công ty cổ phần.

Văn phòng đại diện có được xuất hóa đơn không?

Căn cứ theo điểm b, khoản 7, Điều 3 của Thông tư 26/2015/TT-BTC hướng dẫn về việc xuất hóa đơn như sau:

  • ” Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”
  • Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.
  • Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như:

  • “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”, “Thành phố” thành “TP”, “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP”, “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”, “khu công nghiệp” thành “KCN”, “sản xuất” thành “SX”, “Chi nhánh” thành “CN”…
  • Nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.
  • Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc.
  • Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.”

Kết luận

  • Có thể nói, việc hạch toán của văn phòng đại diện là phụ thuộc vào doanh nghiệp.
  • Doanh nghiệp chịu tất cả các nghĩa vụ tài chính phát sinh từ hoạt động của văn phòng đại diện.
  • Do vậy, văn phòng này không có hoạt động thu chi vì thế sẽ không tiến hành khai thuế.
  • Nếu trong trường hợp có phát sinh việc mua hàng hóa và trực tiếp thanh toán để phục vụ cho mục đích hoạt động thì hóa đơn có thể xuất mang tên văn phòng đại diện và sau đó hóa đơn sẽ được chuyển về cho trụ sở chính để tiến hành kê khai thuế.
  • Còn nếu trong trường hợp phát sinh việc mua hàng hóa nhưng những chi phí ấy do trụ sở chính trực tiếp thanh toán thì trên hóa đơn sẽ ghi thông tin của trụ sở chính tại tiêu thức “tên, địa chỉ, mã số thuế người mua”.

Trên đây là các thông tin pháp luật phổ biến về Văn phòng đại diện có được xuất hóa đơn không?Ngoài ra, quý khách hàng còn các vấn đề pháp luật nào cần hỗ trợ tư vấn liên quan đến đăng ký thành lập DNgiải quyết tranh chấp nội bộhợp đồng kinh tế… xin vui lòng liên hệ  Pháp lý nhanh.

Pháp lý nhanh hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Xem thêm các bài viết liên quan:

Doanh nghiệp không được đặt tên trùng và tên gây nhầm lẫn?

Văn phòng đại diện có được ký hợp đồng không?

Văn phòng đại diện của doanh nghiệp có những chức năng gì?

Văn phòng đại diện là gì? Đặc điểm của văn phòng đại diện?

Hoạt động chi nhánh công ty cần những điều kiện gì?

Vì sao chi nhánh công ty không có tư cách pháp nhân?

Chi nhánh công ty có tư cách pháp nhân hay không?

Chi nhánh công ty có cần Kê khai thuế thu nhập cá nhân không?

Chi nhánh công ty có phải Khai thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Chi nhánh công ty có phải Khai thuế giá trị gia tăng không?

Chi nhánh công ty có phải Khai, nộp lệ phí môn bài không?

Thành lập chi nhánh công ty cần những thủ tục gì?

Chi nhánh công ty và đặc điểm của chi nhánh công ty

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *