Tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản có làm chấm dứt quyền sở hữu?

Tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản có làm chấm dứt quyền sở hữu? Ở bài viết trước, chúng ta đã cùng đi tìm hiểu khái niệm về căn cứ chấm dứt quyền sở hữu được quy định như thế nào? Vậy theo quy định của pháp luật, tài sản đã được tiêu dùng hoặc bị tiêu hủy có làm chấm dứt quyền sở hữu?

Mời bạn cùng Pháp lý nhanh tìm hiểu về nội dung này qua bài viết sau đây

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2015

Tiêu dùng, tiêu hủy tài sản là gì?

Tiêu dùng là việc sử dụng những của cải vật chất (hàng hóa và dịch vụ) được sáng tạo, sản xuất ra trong quá trình sản xuất để thoả mãn các nhu cầu của xã hội. Tiêu dùng là giai đoạn quan trọng của tái sản xuất. Tiêu dùng là một động lực của quá trình sản xuất, nó kích thích cho sản xuất phát triển. (tham khảo: https://vi.wikipedia.org/wiki/Tiêu_dùng)

Tiêu dùng tài sản được hiểu là việc sử dụng tài sản để thỏa mãn các nhu cầu sinh hoạt của bản thân chủ sở hữu tài sản.

Theo từ điển Tiếng Việt, “tiêu hủy” được hiểu là huỷ đi cho mất hẳn, cho không còn để lại dấu vết gì. Như vậy, tiêu hủy tài sản được hiểu là việc chủ sở hữu tài sản thực hiện việc hủy bỏ tài sản, không còn để tài sản tồn tại nữa, quyền tiêu hủy tài sản của chủ sở hữu được coi là một phần quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu.

Tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản có làm chấm dứt quyền sở hữu-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh

Tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản có làm chấm dứt quyền sở hữu?

Căn cứ theo quy định tại Điều 237 Bộ luật Dân sự 2015, có các căn cứ sau được coi là căn cứ chấm dứt quyền sở hữu:

  • Chủ sở hữu chuyển quyền sở hữu của mình cho người khác.
  • Chủ sở hữu từ bỏ quyền sở hữu của mình.
  • Tài sản đã được tiêu dùng hoặc bị tiêu hủy.
  • Tài sản bị xử lý để thực hiện nghĩa vụ của chủ sở hữu.
  • Tài sản bị trưng mua.
  • Tài sản bị tịch thu.
  • Tài sản đã được xác lập quyền sở hữu cho người khác theo quy định của Bộ luật này.
  • Trường hợp khác do luật quy định.

Như vậy có thể thấy, tài sản đã được tiêu dùng hoặc bị tiêu hủy sẽ làm chấm dứt quyền sở hữu của chủ sở hữu. Tiêu dùng hoặc tiêu hủy tài sản đều có đặc điểm chung là sẽ là, cho tài sản biến mất hoàn toàn, không xuất hiện nữa. Từ đó, quyền sở hữu đối với tài sản cũng sẽ chấm dứt theo tình trạng thực tế của tài sản.

Hi vọng với bài viết trên, Phaplynhanh.vn đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc về câu hỏi theo quy định của pháp luật, tài sản đã được tiêu dùng hoặc bị tiêu hủy có làm chấm dứt quyền sở hữu?

Phaplynhanh.vn hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sự, Luật sư Hôn nhân Gia đình, Luật sư Dân sự, Luật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanh, tư vấn luật thừa kế, luật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0377 377 877 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh VN

Tham khảo các bài viết khác

Thu nhập hợp pháp là gì và nó có là tài sản thuộc quyền sở hữu riêng không?

Các căn cứ xác lập sở hữu chung được quy định như thế nào?

Các loại sở hữu chung được pháp luật phân loại như thế nào?

Quyền, nghĩa vụ của các chủ sở hữu trong sở hữu chung trong nhà chung cư được quy định như thế nào?

Khái niệm sở hữu chung trong nhà chung cư và chủ thể của hình thức sở hữu chung này?

Khái niệm sở hữu chung hỗn hợp và chủ thể của hình thức sở hữu chung này?

Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản trong sở hữu chung của vợ chồng được quy định như thế nào?

Trường hợp tất cả các chủ sở hữu đều từ bỏ quyền sở hữu đối với tài sản chung?

Từ bỏ phần quyền sở hữu đối với tài sản chung là động sản được quy định như thế nào?

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *