Thay đổi Điều tra viên, Cán bộ điều tra?

Hãy cùng Luật sư ADB SAIGON tìm hiểu bài viết dưới đây xem ai có quyền quyết định việc thay đổi Điều tra viên, Cán bộ điều tra và các trường hợp phải từ chối hoặc thay đổi.

Việc thay đổi Điều tra viên, Cán bộ điều tra trong trường hợp nào?

Theo Điều 51 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 51. Thay đổi Điều tra viên, Cán bộ điều tra

1. Điều tra viên, Cán bộ điều tra phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi khi thuộc một trong các trường hợp:

a) Trường hợp quy định tại Điều 49 của Bộ luật này;

b) Đã tiến hành tố tụng trong vụ án đó với tư cách là Kiểm sát viên, Kiểm tra viên, Thẩm phán, Hội thẩm, Thẩm tra viên hoặc Thư ký Tòa án.

2. Việc thay đổi Điều tra viên, Cán bộ điều tra do Thủ trưởng hoặc Phó Thủ trưởngCơ quan điều tra quyết định.

Điều tra viên bị thay đổi là Thủ trưởng Cơ quan điều tra thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này thì việc điều tra vụ án do Cơ quan điều tra cấp trên trực tiếp tiến hành.”

Người có quyền đề nghị thay đổi người có thẩm quyền tiến hành tố tụng - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Nếu Điều tra viên thuộc trường hợp đã nếu tại Điều 49 và khoản 1 Điều 51 thì người có thẩm quyền quyết định thay đổi Điều tra viên là Thủ trưởng hoặc Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra. Trường hợp Điều tra viên bị thay đổi là Thủ trưởng Cơ quan điều tra thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này thì việc điều tra vụ án do Cơ quan điều tra cấp trên trực tiếp tiến hành.

Nếu bạn còn thắc mắc, hãy liên hệ trực tiếp tới Hotline: 0907 520 537 hoặc Fanpage: Luật sư Bình Dương của Luật sư ADB SAIGON nếu bạn đang cần trợ giúp pháp lý, tư vấn, hỗ trợ hồ sơ, thủ tục.

Luật sư ADB SAIGON hỗ trợ nhiều lĩnh vực khác nhau cho rất nhiều khu vực như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Kinh doanh Thương mạiLuật sư Đất đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *