Quyền hạn của hội đồng xét xử phúc thẩm trong tố tụng dân sự

Hội đồng xét xử phúc thẩm là chủ thể có vai trò trực tiếp thực hiện việc xét xử tại Tòa án cấp phúc thẩm. Quyền hạn của hội đồng xét xử phúc thẩm trong tố tụng dân sự có quy định như thế nào? Xin mời quý bạn đọc cùng tham khảo qua bài viết sau!

Cơ sở pháp lý

Điều 275 Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Quyền hạn của hội đồng xét xử phúc thẩm trong tố tụng dân sự - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Quyền hạn của hội đồng xét xử phúc thẩm trong tố tụng dân sự

Theo quy định tại Điều 275 Bộ Luật tố tụng dân sư 2015, hội đồng xét xử phúc thẩm có các quyền hạn sau đây:

a. Giữ nguyên bản án sơ thẩm.

Hội đồng phúc thẩm bác kháng cáo hoặc kháng nghị trong trường hợp kháng cáo kháng nghị không có căn cứ và tòa án cấp sơ thẩm đã xét xử đúng.

b. Sửa bản án sơ thẩm.

Nếu qua việc xét xử phúc thẩm, hội đồng xét xử phúc thẩm xét xử thấy tòa án cấp sơ thẩm giải quyết vụ án không đúng pháp luật, thì hội đồng xét xử có thể sửa 1 phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm. Theo Điều 276 Bộ luật tố tụng dân sự, hội đồng xét xử phúc thẩm sửa 1 phần hoặc toàn bộ bản án sơ thẩm nếu tòa án cấp sơ thẩm quyết định không đúng pháp luật trong những trường hợp sau đây:

– Việc chứng minh và thu thập chứng cứ đã được thực hiện đầy đủ theo đúng quy định của pháp luật;

– Việc chứng minh và thu thập chứng cứ chưa thực hiện đầy đủ ở cấp sơ thẩm nhưng tại phiên tòa phúc thẩm đã được bổ sung đầy đủ.

c. Hủy bản án sơ thẩm và chuyển hồ sơ vụ án cho tòa án cấp sơ thẩm giải quyết lại vụ án dân sự.

Hội đồng xét xử phúc thẩm sẽ thực hiện đầy đủ quyền hạn này trong một số trường hợp sau đây:

– Việc chứng minh và thu thập chứng cứ không theo đúng quy định tại chương VIII Bộ luật tố tụng dân sự hoặc chưa thực hiện đầy đủ mà tại phiên tòa phúc thẩm không thực hiện bổ sung được;

– Thành phần hội đồng xét xử phúc thẩm không đúng quy định của Bộ luật tố tụng dân sự hoặc có vi phạm nghiêm trọng khác về thủ tục tố tụng Điều 277 Bộ luật tố tụng dân sự .

d. Hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án dân sự.

Theo quy định tại Điều 278 Bộ luật tố tụng dân sự, hội đồng xét xử phúc thẩm hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án, nếu trong quá trình giải quyết vụ án tại tòa án cấp sơ thẩm, vụ án thuộc 1 trong các trường hợp quy định tại Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự .

e. Tạm đình chỉ xét xử phúc thẩm vụ án dân sự khi có căn cứ tại Điều 189 Bộ luật tố tụng dân sự.

Theo quy định tại các Điều 259, 265 Bộ luật tố tụng dân sự, khi có một trong các căn cứ quy định tại Điều 189 Bộ luật tố tụng dân sự thì hội đồng xét xử phúc thẩm có quyền tạm đình chỉ xét xử phúc thẩm vụ án dân sự.

f. Đình chỉ xét xử phúc thẩm vụ án dân sự khi có căn cứ tại Điều 260 Bộ luật tố tụng dân sự.

Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật tố tụng dân sự, khi có một trong những căn cứ quy định tại Điều 260 Bộ luật tố tụng dân sự thì hội đồng xét xử phúc thẩm có quyền đình chỉ xét xử vụ án dân sự.

Hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án dân sự

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về Quyền hạn của hội đồng xét xử phúc thẩm trong tố tụng dân sự theo quy định của Bộ tố tụng luật Dân sự 2015. Luật sư ADB SAIGONluôn sẵn sàng tư vấn pháp lý hãy liên hệ trực tiếp tới Hotline: 0907 520 537 hoặc Fanpage:Luật sư Bình Dương của phaplynhanh.vn Nếu bạn đang cần trợ giúp pháp lý, tư vấn, hỗ trợ hồ sơ, thủ tục.

Luật sư ADB SAIGON hỗ trợ nhiều lĩnh vực khác nhau cho rất nhiều khu vực như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Kinh doanh Thương mạiLuật sư Đất đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *