Thuế thu nhập doanh nghiệp từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản

Quy định về kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp trong mua bán bất động sản như thế nào? Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này mời bạn đọc cùng Luật Sư ADB SAIGON tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

thuế thu nhập doanh nghiệp-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh..,

Kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp đối với doanh nghiệp không có hoạt động chuyển nhượng bất động sản thường xuyên

Theo Điều 16 Thông tư số 151/2014/TT-BTC quy định về kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp :

Khai thuế thu nhập doanh nghiệp theo từng lần phát sinh đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản áp dụng đối với doanh nghiệp không có chức năng kinh doanh bất động sản và doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản nếu có nhu cầu.

Doanh nghiệp không phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển nhượng bất động sản là doanh nghiệp không có chức năng kinh doanh bất động sản.

Thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản của người nộp thuế áp dụng theo phương pháp tỷ lệ trên doanh thu theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp (Theo Nghị định 126/2020/NĐ-CP).

thuế thu nhập doanh nghiệp-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh..,

Kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp doanh nghiệp phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển nhượng bất động sản

Doanh nghiệp phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển nhượng bất động sản là doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản.

Đối với doanh nghiệp phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển nhượng bất động sản thực hiện nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý theo quy định.

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về Quy định về kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp. Hy vọng bài viết này sẽ cung cấp những thông tin hữu ích cho bạn đọc.

Ngoài ra quý khách hàng cần hỗ trợ tư vấn xin vui lòng liên hệ Văn phòng Luật sư ADB SAIGONLuật sư ADB SAIGON hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai…..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *