Sau khi ly hôn, việc yêu cầu phân chia tài sản có được không?

Sau khi ly hôn, việc yêu cầu phân chia tài sản có được không? Xin mời Quý bạn đọc hãy cùng PHAPLYNHANH.VN tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

Điều 28 Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Sau khi ly hôn, việc yêu cầu phân chia tài sản có được không - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Sau khi ly hôn, việc yêu cầu phân chia tài sản có được không?

Căn cứ quy định tại Điều 28 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án:

1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn; chia tài sản sau khi ly hôn.

2. Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

3. Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

4. Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

5. Tranh chấp về cấp dưỡng.

6. Tranh chấp về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

7. Tranh chấp về nuôi con, chia tài sản của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn hoặc khi hủy kết hôn trái pháp luật.

8. Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan, tổ chức khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Tòa án là cơ quan duy nhất có trách nhiệm ra phán quyết chấm dứt quan hệ hôn nhân. Nhưng sau khi hoàn tất việc ly hôn thì vợ chồng có thể yêu cầu được phân chia tài sản chung không? Câu trả lời là có, vì việc chia tài sản trong tranh chấp hôn nhân và gia định thì vợ/chồng có quyền yêu cầu tòa án phân chia trong lúc ly hôn hoặc sau khi ly hôn đều được.

Trên đây là các thông tin pháp luật phổ biến về sau khi ly hôn, việc yêu cầu phân chia tài sản có được không? theo Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định. Ngoài ra, quý khách hàng còn các vấn đề pháp luật nào cần hỗ trợ tư vấn xin vui lòng liên hệ  Pháp lý nhanh.

Pháp lý nhanh hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Tìm hiểu thêm:  

Định giá tài sản theo Bộ Luật tố tụng dân sự

Người kháng cáo vụ án dân sự rút kháng cáo có bị đình chỉ việc xét xử phúc thẩm không?

VỤ ÁN YÊU CẦU CHIA DI SẢN THỪA KẾ YÊU CẦU PHẢN TỐ CÓ Ý NGHĨA NHƯ THẾ NÀO?

Trường hợp thực tế về tranh chấp ranh giới đất

Thời hạn kháng cáo và thời gian Tòa án chuyển hồ sơ kháng cáo lên Tòa phúc Thẩm?

Rút kháng cáo như thế nào để đúng quy định?

Khi khởi kiện tài sản đang tranh chấp thủ tục kê biên sẽ như thế nào?

Khi khởi kiện tài sản đang tranh chấp thủ tục kê biên sẽ như thế nào?

Kê biên tài sản ai là người có quyền?

Tất tần tật về định giá tài sản

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *