Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong giải quyết vụ việc dân sự

Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong giải quyết vụ việc dân sự theo Bộ luật tố tụng dân sự quy định như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp ngay cho Quý bạn đọc!

Cơ sở pháp lý

Điều 62 Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong tố tụng dân sự

– Xem chi tiết qua bài viết: Điều 60 Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong tố tụng dân sự

Từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên có thủ thục gì?

– Xem chi tiết qua bài viết: Điều 61 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 

Từ chối tiến hành tố tụng hoặc đề nghị thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên có thủ thục gì?

Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, kiểm tra viên trong tố tụng dân sự

Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Quy định tại Điều 62 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 về thẩm quyền quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong quá trình giải quyết vụ việc dân sự như sau :

“1. Trước khi mở phiên tòa, việc thay đổi Kiểm sát viên do Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp quyết định; nếu Kiểm sát viên bị thay đổi là Viện trưởng Viện kiểm sát thì do Viện trưởng Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp quyết định.

Việc thay đổi Kiểm tra viên do Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp quyết định.

2. Tại phiên tòa, việc thay đổi Kiểm sát viên do Hội đồng xét xử quyết định sau khi nghe ý kiến của người

bị yêu cầu thay đổi. Hội đồng xét xử thảo luận tại phòng nghị án và quyết định theo đa số.

Trường hợp phải thay đổi Kiểm sát viên thì Hội đồng xét xử ra quyết định hoãn phiên tòa. Việc cử Kiểm sát viên thay thế Kiểm sát viên bị thay đổi do Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp quyết định. Nếu Kiểm sát viên bị thay đổi là Viện trưởng Viện kiểm sát thì do Viện trưởng Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp quyết định.

3. Việc thay đổi Kiểm sát viên khi giải quyết việc dân sự được thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 368 của Bộ luật này.

4. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày hoãn phiên tòa, phiên họp, Viện trưởng Viện kiểm sát phải cử người khác thay thế và thông báo bằng văn bản cho Tòa án.”

Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên - Tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về Quyết định việc thay đổi Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong giải quyết vụ việc dân sự theo quy định của Bộ tố tụng luật Dân sự 2015. Luật sư ADB SAIGONluôn sẵn sàng tư vấn pháp lý hãy liên hệ trực tiếp tới Hotline: 0907 520 537 hoặc Fanpage:Luật sư Bình Dương của phaplynhanh.vn Nếu bạn đang cần trợ giúp pháp lý, tư vấn, hỗ trợ hồ sơ, thủ tục.

Luật sư ADB SAIGON hỗ trợ nhiều lĩnh vực khác nhau cho rất nhiều khu vực như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Kinh doanh Thương mạiLuật sư Đất đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *