Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Trong quá trình ly hôn hoặc sau khi có quyết định ly hôn của Tòa án. Người vợ hoặc chồng khó khăn trong việc tìm kiếm chỗ ở mới thì phải làm sao? Pháp luật quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như thế nào?

Hãy cũng Luật sư ADB SAIGON tìm hiểu qua bài viết sau

Quyền lưu cư là gì?

Quyền lưu cư, được hiểu là quyền được tiếp tục cư trú (ở lại) tại chỗ ở đang ở trong một thời hạn do luật định.

Sau khi ly hôn, một bên vợ hoặc chồng chưa thể sắp xếp được chỗ ở do nhiều nguyên do chủ quan hoặc khách quan: thời gian gấp gáp, điều kiện kinh tế chưa cho phép… Pháp luật đã dự tính trường hợp này và quy định cụ thể về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng sau khi ly hôn trong Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn - Luật sư ADB SAIGON

Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn theo quy định Pháp luật

Theo Khoản 14 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.”

Theo Điều 63 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:

Điều 63. Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”

Như vậy, Ngôi nhà là tài sản riêng của vợ hoặc chồng nhưng đã đưa vào sử dụng chung trong thời kì hôn nhân. Khi ly hôn mà bạn chưa thu xếp được chỗ ở mới thì bạn được quyền ở lại căn hộ đó trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt.

Quan hệ hôn nhân chỉ chấm dứt khi có quyết định (hoặc bản án) ly hôn của tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

Hy vọng rằng sự tư vấn của Luật sư ADB SAIGON sẽ giúp bạn hiểu rõ những thắc mắc để có cách giải quyết thích hợp. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ:

Trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT TNHH ADB SAIGON

25 Đồng Xoài, phường 13, quận Tân Bình, thành phố Hồ Chí Minh.

Chi nhánh Bình Dương: CÔNG TY LUẬT TNHH ADB SAIGON – CHI NHÁNH BÌNH DƯƠNG

569 Đại lộ Bình Dương, phường Hiệp Thành, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương.

Điện thoại: 0377.377.877 – 0907.520.537 – 0369.027.027 – 0855.017.017

Website: adbsaigon.com – luatbinhduong.com;   Email: info@adbsaigon.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.