Quy định về tội vi phạm quy định về giam giữ

Tội vi phạm quy định về giam giữ được Bộ luật hình sự Việt Nam quy định như thế nào? Và mức khung hình phạt là bao nhiêu? Cùng Luật sư ADB SAIGON tìm hiểu chi tiết bài viết dưới đây.

quy định về tội vi phạm quy định về giam giữ-Luật sư ADB SAIGON

Quy định về tội vi phạm quy định về giam giữ

Tội vi phạm quy định về giam giữ được quy định cụ thể tại Điều 388 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 như sau:

Điều 388. Tội vi phạm quy định về giam giữ

“1.  Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây vi phạm quy định của pháp luật về giam giữ, đã bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Gây rối hoặc chống lại mệnh lệnh của người có thẩm quyền trong quản lý giam giữ;

b) Không có trách nhiệm mà đưa vào, tàng trữ, sử dụng thiết bị thông tin liên lạc cá nhân hoặc phương tiện ghi âm, ghi hình trong cơ sở giam giữ.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm cư trú từ 01 năm đến 03 năm, cấm đảm nhiệm chức vụ từ 01 năm đến 03 năm.”

Luật sư ADB SAIGON luôn sẵn sàng tư vấn pháp lý miễn phí (qua điện thoại 0907520537tư vấn trực tiếp, qua zalofanpage…) về tất cả các thắc mắc nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Kinh doanh Thương mại, Luật sư Đất đai

Bài viết khác có liên quan

Quy định về tội không truy cứu trách nhiệm hình sự người có tội

Quy định về tội làm sai lệch hồ sơ vụ án, vụ việc

Quy định về tội phản bội tổ quốc

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *