Nghĩa vụ chịu trách nhiệm của người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm?

Người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm có một số nghĩa vụ nhất định, trong đó có nghĩa vụ thanh toán. Vậy theo quy định của pháp luật, nghĩa vụ chịu trách nhiệm của người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm được quy định như thế nào? Mời bạn cùng Phaplynhanh.vn tìm hiểu về nội dung này qua bài viết sau đây.

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2015

Nghị định 99/2022/NĐ-CP

Nghĩa vụ chịu trách nhiệm của người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm?

Nghĩa vụ chịu trách nhiệm của người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh

Theo quy định của pháp luật, khoản 3; Khoản 4 Điều 9 Nghị định 99/2022/NĐ-CP quy định người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm phải chịu trách nhiệm khi:

  • Chịu trách nhiệm về hành vi của minh trong việc giả mạo tài liệu, chữ ký hoặc con dấu trong hồ sơ đăng ký;
  • Chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo căn cứ quy định tại Bộ luật Dân sự, luật khác có liên quan trọng trường hợp thuộc điểm c khoản này hoặc trong trường hợp không thực hiện việc đăng ký khi có căn cứ quy định tại Nghị định này mà gây thiệt hại cho cơ quan đăng ký, cho tổ chức, cá nhân khác.

Hi vọng với bài viết trên, Phaplynhanh.vn đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc về câu hỏi theo quy định của pháp luật, nghĩa vụ chịu trách nhiệm của người yêu cầu đăng ký biện pháp bảo đảm được quy định như thế nào?

Phaplynhanh.vn hiện nay đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sự, Luật sư Hôn nhân Gia đình, Luật sư Dân sự, Luật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Đất đai…..tư vấn ly hôn nhanh, tư vấn luật thừa kế, luật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0377.377.877 hoặc Fanpage: Phaplynhanh.vn

Tham khảo các bài viết khác

Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại là gì?

Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được quy định như thế nào?

Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế quy định thế nào?

Người thừa kế có những nghĩa vụ gì?

Điều kiện để pháp nhân được là người hưởng thừa kế?

Người thừa kế là ai?

Tài sản thuộc sở hữu chung của người để lại di sản có phải là di sản hay không?

Tài sản thuộc sở hữu riêng của người để lại di sản có phải là di sản hay không?

Thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã

Hình thức di chúc bằng văn bản có chứng thực được quy định như thế nào?

Hình thức di chúc bằng văn bản có công chứng được quy định như thế nào?

Hình thức di chúc bằng văn bản có người làm chứng được quy định như thế nào?

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *