Phạm tội Lấn chiếm đất chưa sử dụng thì bị xử lý như thế nào?

Phạm tội Lấn chiếm đất chưa sử dụng thì bị xử lý như thế nào?

Đất đai luôn là tài sản được mọi người quan tâm, với mục đích sử dụng và giá trị đầu tư cao. Hiện nay có rất nhiều tình trạng lấn chiếm đất trái phép với mục đích kinh doanh, trồng trọt,… Để giúp quý đọc giả tìm hiểu rõ hơn, Pháp lý nhanh chúng tôi sẽ phân tích qua bài viết dưới đây hoặc liên hệ: Website, Hotline: 0907520537 – 0377 377 877

Lấn chiếm đất chưa sử dụng-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Xem thêm:

Pháp luật quy định Lấn chiếm đất chưa sử dụng là hành vi như thế nào?

Về rủi ro và cơ hội khi đầu tư nhóm cổ phiếu bất động sản là gì?

Một số tiêu chí đánh giá cổ phiếu bất động sản là gì?

Lựa chọn đầu tư cổ phiếu bất động sản cần chú ý điều gì?

Lưu ý khi đầu tư cổ phiếu bất động sản như thế nào?

Lựa chọn mã cổ phiếu bất động sản dựa vào tiêu chí nào?

Đầu tư bất động sản có an toàn hơn đầu tư cổ phiếu bất động sản?

Cổ phiếu và quy định về nội dung của cổ phiếu

Phạm tội Lấn chiếm đất chưa sử dụng thì bị xử lý như thế nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 12 Luật Đất đai 2013 quy định hành vi lấn chiếm đất thuộc một trong những hành vi bị pháp luật nghiêm cấm.

Vậy nên việc lấn chiếm đất chưa sử dụng sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt cho hành vi lấn chiếm đất chưa sử dụng.

Trường hợp lấn chiếm đất chưa sử dụng tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm dưới 0,05 héc ta;

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta;

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

– Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

– Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên.

Ngoài ra, tại khoản 5 Điều 14 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định trường hợp lấn chiếm đất chưa sử dụng tại khu vực đô thị thì mức xử phạt bằng 02 lần đối với đất nông thôn.

Mức phạt tiền này áp dụng đối với cá nhân, mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân có cùng một hành vi vi phạm hành chính. Mức phạt tối đa không quá 500.000.000 đồng đối với cá nhân, không quá 1.000.000.000 đồng đối với tổ chức.

Lấn chiếm đất chưa sử dụng-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh

Phần đất lấn chiếm trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 sẽ giải quyết như thế nào?

Căn cứ khoản 3 Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về phần đất bị lấn chiếm:

Trường hợp lấn, chiếm đất chưa sử dụng mà chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thì thực hiện xử lý như sau:

– Trường hợp đang sử dụng đất thuộc quy hoạch sử dụng đất cho các mục đích quốc phòng an ninh, lợi ích quốc gia cộng đồng thì Nhà nước thu hồi đất trước khi thực hiện dự án, công trình đó.

Người đang sử dụng đất vi phạm được tạm thời sử dụng cho đến khi Nhà nước thu hồi đất, nhưng phải giữ nguyên hiện trạng đang sử dụng đất và phải kê khai đăng ký đất đai theo quy định;

– Trường hợp đang sử dụng đất không thuộc trường hợp quy định trên thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo rà soát, điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất;

Người đang sử dụng đất được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Phạm tội Lấn chiếm đất chưa sử dụng thì bị xử lý như thế nào?

Trên đây là vấn đề Phạm tội Lấn chiếm đất chưa sử dụng thì bị xử lý như thế nào? Ngoài ra quý khách hàng cần hỗ trợ tư vấn xin vui lòng liên hệ Pháp lý nhanh.VNVăn phòng Luật sư ADB SAIGON.

Luật sư ADB SAIGON hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai…..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 – 0377 377 877 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh VN

Tìm hiểu thêm một số chuyên đề liên quan quý bạn đọc có thể quan tâm:

 Đánh giá tiềm năng của sản phẩm bất động sản khi đầu tư

Các hình thức vay vốn ngân hàng đầu tư bất động sản

Mục đích của việc thẩm định giá bất động sản là gì?

Kinh nghiệm chọn bất động sản tiềm năng trong buôn bán bất động sản

Những sai lầm về giá trong đầu tư kinh doanh bất động sản là gì?

 Đặc điểm của bất động sản trong kinh doanh như thế nào?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *