Gây rối trật tự phiên tòa có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Hành vi gây rối trật tự phiên tòa có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo bộ luật hình sự hiện hành hoặc cũng có thể chỉ bị phạt hành chính. Quy định của pháp luật về hành vi này như thế nào? Cùng Luật sư ADB SAIGON tìm hiểu bài viết sau đây:

Thế nào là hành vi gây rối trật tự phiên tòa?

Gây rối trật tự phiên tòa là là hành vi cố ý làm mất tình trạng ổn định; có tổ chức, có kỷ luật ở phiên tòa, gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự; trực tiếp xâm phạm trật tự phiên tòa; và có thể gây thiệt hại đến lợi ích của nhà nước; của xã hội, quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân.

Tùy vào tính chất, mức độ vi phạm; mà người thực hiện hành vi gây rối trật tự phiên tòa; có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Gây rối trật tự phiên tòa - Luật sư ADB SAIGON

Gây rối trật tự tại phiên tòa có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Gây rối trật tự phiên tòa sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo quy định tại Điều 391 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) khi có các hành vi như sau với tính chất nguy hiểm và gây hậu quả nghiêm trọng:

“Điều 391. Tội gây rối trật tự phiên tòa, phiên họp

1. Người nào tại phiên tòa, phiên họp mà thóa mạ, xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác hoặc người tham gia phiên tòa, phiên họp hoặc có hành vi đập phá tài sản, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 178 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Dẫn đến phải dừng phiên tòa, phiên họp;

b) Hành hung Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 134 của Bộ luật này.”

Như vậy hành vi gây rối trật tự phiên tòa như thóa mạ, xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác hoặc người tham gia phiên tòa, phiên họp hoặc có hành vi đập phá tài sản; thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

Trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT TNHH ADB SAIGON

25 Đồng Xoài, phường 13, quận Tân Bình, thành phố Hồ Chí Minh.

Chi nhánh Bình Dương: CÔNG TY LUẬT TNHH ADB SAIGON – CHI NHÁNH BÌNH DƯƠNG

569 Đại lộ Bình Dương, phường Hiệp Thành, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương.

Điện thoại: 0377.377.877 – 0907.520.537 – 0369.027.027 – 0855.017.017

Website: adbsaigon.com – luatbinhduong.com;   Email: info@adbsaigon.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *