Chấm dứt quyền bề mặt khi thời hạn hưởng quyền đã hết?

Ở bài viết trước, chúng ta đã cùng đi tìm hiểu nội dung về các căn cứ chấm dứt quyền bề mặt. Vậy theo quy định của pháp luật, chấm dứt quyền bề mặt khi thời hạn hưởng quyền đã hết được pháp luật quy định như thế nào? Mời bạn cùng Phaplynhanh.vn tìm hiểu về nội dung này qua bài viết sau đây

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2015

Quyền bề mặt là gì?

Nội dung về khái niệm quyền bề mặt đã được Phaplynhanh.vn trình bày cụ thể trong bài viết trước đây, bạn đọc muốn tìm hiểu kĩ hơn về nội dung này có thể xem thêm tại đây:

Quyền bề mặt là quyền gì?

Chấm dứt quyền bề mặt khi thời hạn hưởng quyền đã hết?

Chấm dứt quyền bề mặt khi thời hạn hưởng quyền đã hết-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh

Căn cứ theo quy định tại Điều 272 Bộ luật Dân sự 2015, có thể thấy theo quy định của pháp luật, các căn cứ chấm dứt quyền bề mặt được quy định như sau:

Điều 272. Chấm dứt quyền bề mặt

Quyền bề mặt chấm dứt trong trường hợp sau đây:

1. Thời hạn hưởng quyền bề mặt đã hết.

2. Chủ thể có quyền bề mặt và chủ thể có quyền sử dụng đất là một.

3. Chủ thể có quyền bề mặt từ bỏ quyền của mình.

4. Quyền sử dụng đất có quyền bề mặt bị thu hồi theo quy định của Luật đất đai.

5. Theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của luật.”

Theo quy định của pháp luật, thời hạn quyền bề mặt là khoảng thời gian mà người có quyền được toàn quyền khai thác, sử dụng tài sản là đất đai, nước nhằm thỏa mãn nhu cầu, mục đích của bản thân. Nếu quyền bề mặt được xác định trong một khoảng thời gian nhất định, thì sau khi hết thời hạn đó quyền bề mặt đương nhiên chấm dứt.

Ví dụ: A thỏa thuận cho B hưởng quyền bề mặt trong vòng 15 năm, khi hết 15 năm thì quyền sử dụng, khai thác tài sản của B chấm dứt.

Hi vọng với bài viết trên, Phaplynhanh.vn đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc về câu hỏi theo quy định của pháp luật, chấm dứt quyền bề mặt khi thời hạn hưởng quyền đã hết được pháp luật quy định như thế nào?

Phaplynhanh.vn hiện nay đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sự, Luật sư Hôn nhân Gia đình, Luật sư Dân sự, Luật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanh, tư vấn luật thừa kế, luật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Tham khảo các bài viết khác

Có được quyền cho thuê lại tài sản mà người khác chuyển quyền hưởng dụng hay không?

7 trường hợp chấm dứt quyền hưởng dụng theo quy định của pháp luật?

Quyền hưởng hoa lợi hoặc lợi tức trong hưởng dụng được quy định như thế nào?

Nghĩa vụ thực hiện sửa chữa tài sản của chủ sở hữu?

Nghĩa vụ không được cản trở việc hưởng dụng của chủ sở hữu tài sản?

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *