Căn cứ phát sinh quyền bề mặt được pháp luật quy định như thế nào?

Căn cứ phát sinh quyền bề mặt được pháp luật quy định như thế nào? Ở bài viết trước, chúng ta đã cùng đi tìm hiểu nội dung về khái niệm quyền bề mặt là gì? Vậy theo quy định của pháp luật, quyền bề mặt được phát sinh từ những căn cứ nào? Mời bạn cùng Phaplynhanh.vn tìm hiểu về nội dung này qua bài viết sau đây

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Dân sự 2015

Quyền bề mặt là gì?

Nội dung về khái niệm quyền bề mặt đã được Phaplynhanh.vn trình bày cụ thể trong bài viết trước đây, bạn đọc muốn tìm hiểu kĩ hơn về nội dung này có thể xem thêm tại đây:

Quyền bề mặt là quyền gì?

Căn cứ phát sinh quyền bề mặt được pháp luật quy định như thế nào-Hỗ trợ, tư vấn pháp lý nhanh

Căn cứ phát sinh quyền bề mặt được pháp luật quy định như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 268 Bộ luật Dân sự 2015, các căn cứ xác lập quyền bề mặt được quy định như sau:

Điều 268. Căn cứ xác lập quyền bề mặt

Quyền bề mặt được xác lập theo quy định của luật, theo thỏa thuận hoặc theo di chúc.”

Dựa theo quy định trên, có thể thấy theo quy định của pháp luật, quyền bề mặt phát sinh từ 3 căn cứ:

  • Theo quy định của pháp luật
  • Theo thỏa thuận của các bên
  • Theo di chúc

Cũng như các quan hệ pháp luật dân sự khác, căn cứ xác lập quyền bề mặt dựa trên thỏa thuận, theo di chúc hoặc theo quy định pháp luật. Các bên có thể thỏa thuận chuyển quyền bề mặt thông qua việc ký kết hợp đồng. Hoặc thông qua hành vi pháp lý đơn phương là để lại di chúc chuyển quyển bề mặt cho một người khác.

Ví dụ: 2 bên ký kết với nhau hợp đồng chuyển nhượng quyền bề mặt. Người chủ sử dụng đất vẫn bảo lưu quyền sở hữu của mình, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vẫn đứng tên người sử dụng đất. Bên mua quyền bề mặt có toàn quyền sử dụng bề mặt của miếng đất này, có quyền chuyển nhượng lại quyền bề mặt nếu không có nhu cầu sử dụng tiếp. Người sử dụng đất cũng có thể để lại di chúc phần quyền bề mặt của mình như các quyền đối với tài sản khác.

Hi vọng với bài viết trên, Phaplynhanh.vn đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc về câu hỏi theo quy định của pháp luật, quyền bề mặt được phát sinh từ những căn cứ nào?

Phaplynhanh.vn hiện nay đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sự, Luật sư Hôn nhân Gia đình, Luật sư Dân sự, Luật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Đất đai……..tư vấn ly hôn nhanh, tư vấn luật thừa kế, luật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Tham khảo các bài viết khác

Có được quyền cho thuê lại tài sản mà người khác chuyển quyền hưởng dụng hay không?

7 trường hợp chấm dứt quyền hưởng dụng theo quy định của pháp luật?

Quyền hưởng hoa lợi hoặc lợi tức trong hưởng dụng được quy định như thế nào?

Nghĩa vụ thực hiện sửa chữa tài sản của chủ sở hữu?

Nghĩa vụ không được cản trở việc hưởng dụng của chủ sở hữu tài sản?

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *