Bất động sản hình thành trong tương lai và những giấy tờ pháp lý hợp lệ

Bất động sản hình thành trong tương lai là một giao dịch khá phổ biến, tuy nhiên vẫn tồn tại nhiều rủi ro vì người mua chưa được đứng tên sổ đỏ ngay sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng với chủ đầu tư. Vậy cần lưu ý điều gì đối với loại giao dịch này? Để tìm hiểu rõ hơn,mời bạn đọc cùng Luật Sư ADB SAIGON tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

bất động sản hình thành trong tương lai-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh.jpg..,,,

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của chủ đầu tư bất động sản hình thành trong tương lai

Người mua nhà cần quan tâm tới giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của chủ đầu tư có ngành nghề kinh doanh bất động sản hay không. Văn bản này đảm bảo chủ đầu tư có đủ cơ sở pháp lý để thực hiện xây dựng và kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai.

Hồ sơ pháp lý của dự án bất động sản bất động sản hình thành trong tương lai

Thông qua hồ sơ pháp lý của dự án được cung cấp, người mua cần kiểm tra dự án đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải toả, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền hay không. Hồ sơ xác định chủ đầu tư đã hoàn thành nghĩa vụ nộp tiền sử dụng đất, tiền thuế liên quan đến đất,

Thực tế hiện nay vẫn còn nhiều khu chung cư, người dân không làm được sổ đỏ vì chủ đầu tư chưa thực hiện xong nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc quyền thuê đất của chủ đầu tư bất động sản hình thành trong tương lai

Việc kiểm tra giấy này nhằm xác nhận đất không có tranh chấp, và chủ đầu tư có toàn quyền định đoạt đối với đất này, người mua tránh được trách nhiệm liên đới không đáng có hoặc tránh việc hợp đồng chuyển nhượng bị tuyên vô hiệu.

bất động sản hình thành trong tương lai-tư vấn, hỗ trợ pháp lý nhanh.jpg..,,nb,

Giấy phép xây dựng của dự án bất động sản hình thành trong tương lai. (Trường hợp phải có giấy phép xây dựng) 

Theo Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 quy định các công trình được miễn giấy phép xây dựng là:

  • Công trình bí mật nhà nước; công trình xây dựng khẩn cấp
  • Công trình thuộc dự án sử dụng vốn đầu tư công được Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan trung ương của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức chính trị – xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư xây dựng
  • Công trình xây dựng tạm
  • Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong, bên ngoài công trình
  • Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về quảng cáo
  • Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên
  • Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng
  • Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt
  • Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt

Theo đó, ngoại trừ các trường hợp trên thì dự án bất động sản cần được xin giấy phép xây dựng trước khi đưa vào khởi công để đảm bảo tính pháp lý cho bất động sản hình thành trong tương lai.

Trên đây là bài viết tham khảo của Luật sư ADB SAIGON về lưu ý khi mua bất động sản hình thành trong tương lai. Hy vọng bài viết này sẽ cung cấp những thông tin hữu ích cho bạn đọc.

Ngoài ra quý khách hàng cần hỗ trợ tư vấn xin vui lòng liên hệ Văn phòng Luật sư ADB SAIGONLuật sư ADB SAIGON hiện đang hỗ trợ cho người dân, doanh nhân và doanh nghiệp trên khắp cả nước ở nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh NghiệpLuật sư Đất đai…..tư vấn ly hôn nhanhtư vấn luật thừa kếluật sư Hình sự giỏi…..vui lòng liên hệ với chúng tôi qua thông tin tại Website, Hotline: 0907520537 hoặc Fanpage: Pháp lý nhanh.VN

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *