Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm pháp luật?

Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm luật Hôn nhân gia đình không? Điều kiện kết hôn giữa những người có họ hàng là gì? Cùng Luật sư ADB SAIGON tìm hiểu qua bài viết sau:

Pháp luật có thừa nhận anh em họ kết hôn với nhau không?

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về hành vi cấm kết hôn như sau:

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Xem thêm: https://adbsaigon.com/dieu-kien-va-thu-tuc-dang-ky-ket-hon-2022/

Như vậy, pháp luật quy định không cho phép anh em họ kết hôn với nhau khi có cùng dòng máu trực hệ, có quan hệ họ hàng trong phạm vi ba đời.

Trường hợp có quan hệ họ hàng nhưng ngoài phạm vi ba đời thì vẫn được phép kết hôn với nhau.

Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm pháp luật - Luật sư ADB SAIGON

Thế nào là phạm vi 3 đời?

Theo Luật Hôn nhân gia đình tại khoản 17, 18, 19 Điều 3 có thể hiểu phạm vi họ hàng 3 đời như sau:

  • Đời thứ nhất là cha, mẹ
  • Đời thứ hai là anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng mẹ khác cha, cùng cha khác mẹ
  • Đời thứ ba là anh, chị, em con cô, con chú, con bác, con cậu, con dì

Anh em họ kết hôn với nhau trong phạm vi ba đời, khi sinh con thì con sinh ra sẽ chịu sự kết hợp những gen lặn của vợ chồng kết hợp với nhau, vì vậy sinh con ra dẫn đến con mắc các chứng bệnh nguy hiểm, dị tật,… gây suy thoái nòi giống.

Anh em họ kết hôn với nhau trong phạm vi 3 đời phạt bao nhiêu?

Theo Điều 59, Nghị định 82/2020 của Chính phủ, hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền 10 – 20 triệu đồng. Cụ thể với 01 trong các hành vi:

a) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ hoặc giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

b) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi;

c) Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn;

Hi vọng với nội dung bài viết “Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm pháp luật?” sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về luật Hôn nhân gia đình. Luật sư ADB SAIGON luôn sẵn sàng tư vấn pháp lý miễn phí (qua điện thoại 0907520537tư vấn trực tiếp, qua zalofanpage…) về tất cả các thắc mắc nhiều lĩnh vực khác nhau như Luật sư Hình sựLuật sư Hôn nhân Gia đìnhLuật sư Dân sựLuật sư Doanh Nghiệp, Luật sư Kinh doanh Thương mại, Luật sư Đất đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *